ความประทับใจในพิธีบรรจุพระเนตรพระนอน วัดสุขุมาราม จังหวัดพิจิตร
dang - 2/2/11 at 20:34

ความประทับใจในพิธีบรรจุพระเนตรพระนอน วัดสุขุมาราม จังหวัดพิจิตร
{postรูปไม่ได้ครับ}

wantana - 3/2/11 at 12:29

เมื่อต้นเดือนมค.ไม่ได้ไปทำบุญซอยสายลม เลยไม่ได้ทราบข่าว
แต่ได้เข้ามาเว๊ปวัดท่าซุง โชคดีได้มีโอกาสทำบุญกับเจ้าอาวาส
ทัน เห็นภาพแล้วปิติมาก ถ้ามีโอกาสคิดว่าจะไปกราบมนัสการ
องค์ท่านที่พิจิตรและขออนุโทนาในผลบุญครั้งนี้กับทุก ๆ ท่านด้วยค่ะ

ประทีป - 3/2/11 at 21:28

อนุโมทนาครับ

den - 6/2/11 at 20:56

โมทนาสาธุ ครับ

แม่บ้าน - 7/2/11 at 08:59

Quote:
Originally posted by webmaster
วันเสาร์ ๕ นี้จะทำพิธีพุทธาภิเษก และ พิธีเททอง
"ฝ่าพระบาท" พระนอนใหญ่ วัดสุขุมาราม จ.พิจิตร

......วันที่ ๗ พ.ค. เวลา ๑๘.๐๐ น. ทำพิธีพุทธาภิเษกที่พระอุโบสถ หลังจากเสร็จพิธีแล้ว จะทำพิธีเททองหล่อ "ฝ่าพระบาททั้งคู่" ของพระนอนใหญ่ วัดสุขุมาราม ณ ปะรำพิธีปราสาททองคำ ซึ่งมีมูลค่า ๒,๕๐๐,๐๐๐ บาท

.....เตรียมทุนไว้ทำบุญแต่เนิ่นๆ เพราะจะเป็นการสร้างฝ่าพระบาทที่เป็นลวดลายมงคล ๑๐๘ ตามแบบงานศิลปโบราณ พร้อมด้วย "กงจักร" หรือ "ธรรมจักร" อยู่ตรงกลาง ด้วยฝืมือช่างที่ต้องแกะสลักด้วยความปราณีตบรรจง จึงมีราคาแพงเป็นพิเศษ

ทีมงานฯ ขอส่งข่าวดีไว้ล่วงหน้า นานๆ จะมีการทำพิธีเช่นนี้ อย่าพลาดนะครับ

ขอบพระคุณค่ะที่แจ้งให้ทราบแต่เนิ่นๆ ขออนุญาต นำไปบอกต่อได้ไหมคะ

kanjanacis - 7/2/11 at 12:49

ที่วัดท่าซุง ก็มีงาน พุทธาภิเษก ด้วยใช่ไหมคะ

webmaster - 7/2/11 at 13:39

บอกต่อกันได้ด้วยวาจา แต่อย่านำข้อความไปโพสในเวปอื่น ซึ่งที่วัดท่าซุง ก็มีงานพุทธาภิเษกก่อนนะครับ

ทีมงานฯ

แม่บ้าน - 7/2/11 at 15:59

สาธุ

kanjanacis - 7/2/11 at 16:58

ที่วัดท่าซุง จัดการพุทธาภิเษก วันไหนเหรอคะ พอดีไปดูที่ ปฎิทิน ของวัด ไม่มีค่ะ

สรชา - 8/2/11 at 12:41

......วันที่ ๗ พ.ค. เวลา ๑๘.๐๐ น. ทำพิธีพุทธาภิเษกที่พระอุโบสถ หลังจากเสร็จพิธีแล้ว จะทำพิธีเททองหล่อ "ฝ่าพระบาททั้งคู่" ของพระนอนใหญ่ วัดสุขุมาราม ณ ปะรำพิธีปราสาททองคำ คือว่าเหมือนปีที่แล้วรึป่าวคะ ที่หน้าปราสาททองคำ วัดท่าซุง ใช่มั๊ยคะ ขอบคุณค่ะ

webmaster - 8/2/11 at 13:46

ใช่แล้วครับ

ทีมงานฯ

webmaster - 9/2/11 at 15:49

......ขอนำข้อมูลมาโพสต์ใหม่ให้เข้าใจง่ายขึ้น

วันเสาร์ ๕ นี้จะทำพิธีพุทธาภิเษก และ พิธีเททอง
"ธรรมจักรฝ่าพระบาท" พระนอนใหญ่ วัดสุขุมาราม จ.พิจิตร

......วันที่ ๗ พ.ค. เวลา ๑๘.๐๐ น. ทำพิธีพุทธาภิเษกที่พระอุโบสถ หลังจากเสร็จพิธีแล้ว จะทำพิธีเททองหล่อ "ธรรมจักรฝ่าพระบาท" ของพระนอนใหญ่ ที่สร้างไว้ที่ วัดสุขุมาราม จังหวัดพิจิตร ด้านหน้าปราสาททองคำ วัดท่าซุง ซึ่งมีมูลค่า ๒,๕๐๐,๐๐๐ บาท

.....เตรียมทุนไว้ทำบุญแต่เนิ่นๆ เพราะจะเป็นการสร้างฝ่าพระบาทที่เป็นลวดลายมงคล ๑๐๘ ตามแบบงานศิลปโบราณ พร้อมด้วย "กงจักร" หรือ "ธรรมจักร" อยู่ตรงกลาง ด้วยฝืมือช่างที่ต้องแกะสลักด้วยความปราณีตบรรจง จึงมีราคาแพงเป็นพิเศษ

ทีมงานฯ ขอส่งข่าวดีไว้ล่วงหน้า นานๆ จะมีการทำพิธีเช่นนี้ อย่าพลาดนะครับ

ม้ามังกร - 16/2/11 at 15:16

โมทนาบุญกับทุกท่าน
ดีใจที่มีส่วนร่วมทำบุญสร้างพระนอน
ม้ามังกร

webmaster - 8/3/11 at 14:11

(วันนี้อัพเดทรูปภาพ "ฝ่าพระบาททั้งคู่" มาให้ชมเพิ่มเติมกันครับ)

ทีมงานฯ

ธนดล - 9/3/11 at 12:36

โมทนาบุญด้วยครับ

supphakrit - 14/3/11 at 15:31

Virach_L - 16/3/11 at 21:56

อนุโมทนาบุญด้วยครับ

พลังบุญ - 18/3/11 at 12:38

ลูก ขอร่วมอนุโมทนา สาธุทุกประการ ค่ะ สาธุ สาธุ

Virach_L - 19/3/11 at 02:46

โมทนาบุญด้วยครับ สาธุ

ศิริมงคล - 21/3/11 at 14:49

อนุโมทนาสาธุครับ