สอบถามว่าพอจะมียารักษาโรค DVTเป็นภาวะที่มีลิ่มเลือดภายในหลอดเลือดดำที่เกิดขึ้นที่ขาไหมครับ
yenpatz - 8/4/12 at 18:33

โรค DVTเป็นภาวะที่มีลิ่มเลือดภายในหลอดเลือดดำที่เกิดขึ้นที่ขา

มีโอกาสตายได้เลยนะครับ ถ้าหากมันไปอุดตันเส้นเลือดในสมอง

ใครพอจะทราบวิธีรักษา หรือมียาอะไรช่วยเนะนำหน่อยนะครับ พอดี คุณหม่อมแม่ที่บ้านเป็นอยู่ตอนนี้ครับ

webmaster - 10/4/12 at 08:08

เรื่องนี้คงต้องให้ผู้เชียวชาญเฉพาะโรคตอบ แต่ถ้าจะถามคนไม่รู้เรื่องอย่างทีมงานฯ คงต้องอาศัยพระพุทธคุณ พระธรรมคุณ และพระสังฆคุณ ด้วยการบูชาวัตถุมงคลของพระเดชพระคุณหลวงพ่อฯ แล้วอธิษฐานรักษาโรคนี้นะครับ

แต่ถ้าไม่มีทางเลือกอีกเลยก็แนะนำตามนี้ครับ เป็นกระทู้ชื่อว่า "แนะวิธีไหว้พระธาตุ แก้โรคร้าย"
http://www.tamroiphrabuddhabat.com/xmb/viewthread.php?tid=927

ในกระทู้นี้บอกว่า ถ้าเป็นส่วนที่ขา อยู่ที่ ข้อ 28. โรคเกี่ยวกับขาและเท้า

- ควรไหว้ พระธาตุขิงแกง อ.จุน จ.พะเยา (บรรจุพระบรมธาตุส่วนพระบาทขวา)
- ควรไหว้ พระธาตุดอยกู่แก้ว อ.แม่จัน จ.เชียงราย (บรรจุพระบรมธาตุส่วนตาตุ่มขวา)
- ควรไหว้ พระธาตุปูแจ อ.ร้องกวาง จ.แพร่ (บรรจุพระบรมธาตุส่วนตาตุ่ม)
- ควรไหว้ พระธาตุเมืองลาหนองคาย (จมอยู่ในแม่น้ำโขง) อ.เมือง จ.หนองคาย (บรรจุพระบรมธาตุส่วนพระบาทขวา)

เลือกแห่งเดียวก็พอ แล้วทำตามที่พระอาจารย์ชัยวัฒน์ แนะนำไว้ในกระทู้นี้นะครับ ถ้าหายก็นำมาเล่าสู่กันฟังด้วย

ทีมงานฯ

nippanpk - 11/4/12 at 07:27

ดิฉันเมื่อได้อ่านก็รีบติดต่อหลานสาวว่าจะทำอย่างไร เขาทำธุรกิจ ที่มีสินค้าหลายประเภท เขาได้ติดต่อแพทย์ที่ร่วมธุรกิจ คุณหมอบอกว่า ที่เป็นแล้ว คงจะหายได้ยาก ก็ต้องรักษาไปตามสภาพ แต่มีวิธีป้องกันไม่ให้เป็นมากขึ้น ต้องทานอาหารเสริมค่ะ
แน่นอนว่า ก็ต้องทานหลายตัว หลานสาว บอกชื่อต่าง ๆ มา แต่ดิฉันยังไม่ได้แจ้งให้ทราบเพราะว่า หลายเงินอยู่ มาคิดอีกที เราก็ไม่รู้ว่า คนที่ถาม มีฐานะเช่นไร ก็เลยขอแจ้งให้ทราบ หากท่านผู้นี้สนใจ ก็เขียนมานะค่ะ แล้วดิฉันจะให้ติดต่อกับหลานสาวค่ะ
โปรดอย่าคิดว่า ดิฉันมาทำธุรกิจ ไม่มีแน่นอนค่ะ หากคุณอ่านหลายหัวข้อที่ดิฉันแชร์กับท่านผู้อื่น เพราะนี่คือเว็บไซด์ธรรมะ ดิฉันไม่เอามาทำมาหากินค่ะ
แต่นี่เพราะเห็นใจถึงความเป็นลูกกตัญญูของคุณ ผู้ที่มีความกตัญญูแม้แต่องค์ตถาคตยังทรงสรรเสริญ แล้วนี่ไม่ช่วยกันได้อย่างไรค่ะ ดิฉันรู้จักโรคนี้ดีค่ะ เพราะว่า เจ้านายเป็นต่างชาติ เขาป่วยและมักบอกเสมอว่า เพื่อน ๆ เขาตายด้วยโรคนี้ มันตันที่ขา แต่เลื่อนไปอุดตันในสมอง เขาก็รับทานอาหารเสริมนะค่ะ แต่เขาจะมีความรู้ด้านการแพทย์มาก เพราะเคยได้เรียนเป็นเภสัชมานะค่ะ แม้แต่ยาทุกชนิดที่ดิฉันได้จากโรงพยาบาล บางอย่างเสียเงินแล้วต้องทิ้ง ห้ามกิน ดิฉันเป็นโรคภูมิแพ้ ทุกวันนี้ดีขึ้นส่วนหนึ่งก็ได้จากผลิตภัณฑ์ของบริษัทที่หลานสาวทำค่ะ
หวังว่า ความปรารถนาดีของดิฉัน จะเป็นแนวทางให้ผู้อื่น อ่านแล้ว ช่วยให้ความปรารถนาของคุณสมหวังนะค่ะ คนดีขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า
บุญรักษาค่ะ

nippanpk - 12/4/12 at 13:05

ชื่อเต็มของโรคนี้ คือ Deep Vein Thrombosis Symptoms and diagnosis = blood-clotting disorder
เนื่องจาก คุณหมอที่หลานสาวปรึกษา ท่านถามว่าชื่อเต็มคือ อะไร บางครั้งแพทย์ชำนาญคนละทาง จะไม่เข้าใจตัวย่อค่ะ
คุณลองหาดูนะค่ะ เปิด กูลเกิร์ล พิมพ์ คำว่า dvt เลือกหัวข้อ
Medicine Plus Medical Encyclopedia จะมีหัวข้อให้เลือกศึกษา
Health Topics หัวข้อสุขภาพ Drugs&supplement ยาและอาหารเสริม Video&cool Tools
ลองเลือกอ่านดูนะคะ ดิฉันอ่านในหัวข้ออื่น เขาแนะนำยา เฉพาะสตรีที่เพิ่งคลอดบุตรและอยู่ในภาวะเสี่ยงมาก ๆ ค่ะ ขอให้เจอวิธีรักษาที่ดีที่สุดนะค่ะ

yenpatz - 13/4/12 at 22:01

ขอบคุณทุกท่านนะครับ ที่มาให้คำแนะนำ ยังไงก้เดี่ยวจะลอง พิจารณา อีกทีนะครับ ขอบคุณมากครับท่านทั้งหลาย