ขอกำลังใจด้วยจ๊ะ
krittapron - 4/5/13 at 10:50

ตั้งแต่หลังสงกราณต์มา ดวงไม่ดีเลย เป็นลมหกล้มกระดูกแตกที่หัวใหล่ซ้าย ตอนนี้ผ่าตัดแล้วหมอบอกว่าผ่าตัดยากมาก ต้องใช้ลวดร้อยกระดูก เจ็บปวดและทรมารที่สุด แต่มีคำสอนของหลวงพ่อเป็นกำลังใจฟังเมื่อไหร่น้ำตาไหลทุกที เพื่อนๆมีคำแนะนำดีๆบอกกันบ้างนะ

ขอบตุณจ๊ะ

kitti - 4/5/13 at 11:39

คนเรายามทุกข์ ป่วยไข้ไม่สบาย กำลังใจเป็นสิ่งสำคัญ เพราะกำลังทรัพย์ก็จะต้องร่อยหรอไป พวกเรานักปฏิบัติธรรมด้วยกัน คงจะต้องให้กำลังใจกัน คือน้อมนำคำสั่งสอนของพระองค์ท่านว่า...

ขอให้อดทนจนเป็น "สังขารุเปกขาญาณ"
นิพานัง ปรมัง สุขัง นิพพานเป็นสุขอย่างยิ่ง

อดทนกับไอของความร้อน (ทุกขเวทนา) จนจับอารมณ์แห่งความเยือกเย็นได้ (ไอกระแสแห่งพระนิพพาน) ไว้นะครับ

ท่านบอกว่า..สัมผัสไว้วันละนิดวันละหน่อยก็พอ

krittapron - 4/5/13 at 13:07

ขอบพระคุณที่สุด

ทัศนัย - 4/5/13 at 23:39

ขอให้อำนาจคุณพระศรีรัตนตรัยคุ้มครองให้พบแต่สิ่งดีๆด้วยนะครับ คนที่ดวงตกมากๆ ถ้าผ่านไปได้จะมีสิ่งที่ดีมากๆเข้ามาในชีวิตครับ เห็นมาหลายหลายแล้ว เหมือนกับคนที่ถูกรางวัลที่1มากๆผมเห็นหลายคนมักจะมีเคราะห์หนักตามมา ตอนนี้คุณก็คิดเสียว่าใช้กรรมเก่าไปก่อน แล้วก็ค่อยรับบุญที่สะสมมาแบบเต็มๆครับ

ทับทิม - 5/5/13 at 17:11

พวกเราลูกหลานหลวงพ่อด้วยกัน เป็นกำลังใจให้คะ
สู้ๆ นะค่ะ ยึดคำสั่งสอนของหลวงพ่อเป็นหลัก
ในวันที่ 24 พ.ค 56 เป็นวันไหว้ครู และมีพิธีสะเดาะเคราะห์
อย่าลืมน้อมจิตเข้าพิธีช่วงวันเวลาที่ทางวัดกำหนดนะค่ะ
ดิฉันเองถ้าสะดวกคิดว่าจะไปเข้าร่วมพิธีนี้เหมือนกันค่ะ
ขอให้คุณหายเร็วๆ นะคะ

teepsa - 5/5/13 at 19:47

ไม่มีอะไรจะแนะนำเพราะถ้าได้ฟังธรรมะของพระเดชพระคุณหลวงพ่อ
ชอบใจและปฏิบัติตามก็ถือว่า เป็นพุทธศาสนิกชนพุทธบริษัทที่ใฝ่ในธรรม
ขอให้มีขันติ ให้ผ่านพ้นอุปสรรคอย่างมีสติน่ะครับ

Arnna2555 - 6/5/13 at 07:05

เป็นกำลังใจให้นะคะ ประสบการณ์ตรงกับตัวเองคะ ลื่นล้ม ไหล่ขวาหลุด กระดูกแตก วันที่ 8 ธันวาคม 2555 เจ็บปวดมาก อาราธนาน้ำมันชาตรีกับน้ำมนต์ชาตรีของหลวงพ่อ ทั้งกินทั้งทาคะ ขอให้ท่านสงเคราะห์ มหัศจรรย์คะ ไปพบหมอรอบที่2 เอกซเรย์แล้วกระดูกที่แตกหายเป็นปกติคะ อาการค่อยๆดีขึ้นตามลำดับ ทำงานไม่ได้ก็นอนฟังธรรมะหลวงพ่อคะ ตอนนี้ถือว่าหายดี90% แล้ว ใช้งานได้ปกติ ถ้าเป็นไปได้ก็ลองหาน้ำมันชาตรีกับน้ำมนต์ชาตรีของหลวงพ่อมาใช้นะคะ ขอให้ท่านสงเคราะห์ เข้าใจถึงความเจ็บคะ ตัวเองคิดว่าเป็นกรรมเก่าที่ไม่ดีของเรา ชดใช้ และอโหสิกรรม ทำสังฆทานให้เจ้ากรรมนายเวรนะคะ หายเร็วๆนะคะ

looktampaw - 6/5/13 at 10:02

ผมขอกราบอาราธนาบารมี พระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ โดยมีสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าองค์ปฐม ทรงเป็นประธาน และมีสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าองค์ปัจจุบันเป็นที่สุด พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระธรรม และ พระอริยสงฆ์ทั้งหลาย ครูบาอาจารย์ทั้งหลายสืบๆกันมา มีหลวงปู่ปาน วัดบางนมโค และพระเดชพระคุณ หลวงพ่อพระราชพรหมยาน วัดท่าซุง เป็นที่สุด เทพ พรหม และท่านผู้มีพระคุณทุกท่าน มีท่านปู่พระอินทร์ ท่านย่า ท่านพ่อ ท่านแม่ศรี ท่านท้าวมหาราชทั้งสี่ และท่านลุงพระยายมราช จงดลบันดาลให้ท่านจงหายจากการเจ็บป่วยโดยฉับพลัน และมีกำลังกาย กำลังใจ เพื่อมรรคผลนิพพานต่อไปครับ......ลูกหลานหลวงพ่อที่เดินตามปฏิปทาหลวงพ่อ มักจะเจอเครื่องทดสอบกำลังใจหนักๆอย่างนี้เสมอครับ อย่ายอมแพ้นะครับ ขอเป็นอีกหนึ่งกำลังใจให้ครับ

krittapron - 6/5/13 at 20:16

ขอขอบพระคุณทุกกำลังใจอย่างที่สุดคะ

cope2001 - 7/5/13 at 00:33

ขออนุญาตเป็นแบบ (ทางโลกนะครับ)

ผมเชื่อมั่นว่าคุณจะผ่านช่วงเวลานี้ไปได้ด้วยดี
สู้ ๆ นะครับ

ขอบคุณครับ

nok - 10/5/13 at 08:28

ไม่เกิด ไม่ตาย ล่ะดี (หลวงปู่บุดดา ถาวโร เมื่อ 23 ปีก่อน)

krittapron - 10/5/13 at 11:51

ช่วงเวลาแห่งความทุกข์ และเจ็บปวดกำลังจะผ่านพ้นไป จากเหตุการณ์นี้ทำให้เข้าใจชีวิตได้เยอะขึ้น ทุกสิ่งที่เกิดขึ้นจะต้องประสบกับตัวเองถึงจะรู้ได้ดีที่สุด ทั้งความสุข ความทุกข์ มิตรแท้ และทุกอย่าง อะไรที่ไม่ดีเราจะต้องผ่านไปให้ได้ ในยามเจ็บป่วย ยามทุกข์ กำลังใจเป็นสิ่งสำคัญมาก ข้าพเจ้าขอกราบขอบพระคุณทุกๆท่านที่เมตตาเขียนให้ข้อคิดและกำลังใจ และขอกราบอาราธนาบุญบารมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายมีองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระธรรม และ พระอริยสงฆ์ทั้งหลาย ครูบาอาจารย์ทั้งหลายสืบๆกันมา มีหลวงปู่ปาน วัดบางนมโค และพระเดชพระคุณ หลวงพ่อพระราชพรหมยาน วัดท่าซุง เป็นที่สุด เทพ พรหม และท่านผู้มีพระคุณทุกท่าน โปรดคุ้มครองท่านทั้งหลายและบุคคลที่ท่านรักให้พบเจอแต่สิ่งที่ดีปลอดภัยจากโรคภัยไข้เจ็บทั้งมวล พบเจอแต่สิ่งที่ดีๆและขอเป็นกำลังใจให้ท่านประสบความสำเร็จในสิ่งดีๆที่ทำ ให้ผ่านพ้นห้วงเวลาแห่งความทุกข์ไปให้ได้ คือไม่เกิด และไม่ตาย(นิพพานเป็นที่สุด)

กราบขอบพระคุณอย่างที่สุด

jommya10 - 11/5/13 at 13:01

ขอเป็นกำลังใจให้ผ่านไปได้โดยยึดมั้นในพระรัตนครัยค่ะ

นี้คือโอกาสดีมากที่ทำให้เห็นทุกข์ นี้คือความทุกข์ที่ต้องเกิดเป็นคน
คราวนี้ก็ตั้งใจมุ่งนิพพานอย่างเดียวค่ะ

อนิิจจัง ทุกขัง อนัตตา

ขอบคุณค่ะ

putthapaun - 17/5/13 at 14:34

ขอเป็นกำลังใจให้ผ่านไปได้โดยยึดมั้นในพระรัตนตรัยเช่นกันค่ะ

"ความสุขเป็นรางวัลแห่งชีวิต
ความทุกข์เป็นโอกาสทองในการสร้างบารมี
อดได้ ทนได้ รอได้ ด้วยใจดี
เป็นบันไดก้าวไปสู่พระนิพพาน"

พระอาจารย์มิตซูโอะ คเวสโก ค่ะ