อยากทราบเกี่ยวกับเหรียญกษาปณ์สมเด็จองค์ปฐมครับ
tyransiam - 14/3/21 at 01:35

สวัสดีครับ

บังเอิญว่า ผมได้ไปเช่าบูชาเหรียญกษาปณ์องค์ปฐมจากบ้านสายลม ด้านหลังเป็นหลวงพ่อฤๅษีฯ ครับ ไม่ทราบว่ามีท่านใดพอจะรู้บ้างว่าเหรียญนี้ผลิตปีไหน พุทธาภิเษกที่ไหนบ้างไหมครับ หรือว่าแค่ทำเป็นที่ระลึก ไม่ได้พุทธาภิเษกครับ

ขอบคุณครับ

wannachai001 - 23/3/21 at 03:35

เหรียญกษาปณ์สมเด็จองค์ปฐมสร้างและทำพิธีพุทธาภิเษก ในพระอุโบสถ วัดท่าซุง ปี 2537 มี 2 แบบ

แบบเนื้อโลหะลงสีน้ำตาลและเนื้อโลหะชุบทองขัดเงาเหมือนในรูปด้านบน

ทั้ง 2 แบบมี 2 ขนาด ขนาดเล็กเส้นผ่าศูนย์กลาง 2.5 ซ.ม. ขนาดใหญ่เส้นผ่าศูนย์กลาง 3.0 ซ.ม.