Not logged in [Login - Register]
Go To Bottom
Printable Version | Subscribe | Add to Favourites ตั้งหัวข้อใหม่
[*] posted on 13/12/10 at 14:35 [ QUOTE ]

ไปฝึกเต็มกำลังมาได้อะไรมาบ้าง

ส่วนตัวผมเกิดปีติพบนิมิตมีสมเด็จองค์ปฐมท่านมาให้พร

[ PROFILE ] [ FIND ] [ U2U ]
[*] posted on 14/12/10 at 13:15 [ QUOTE ]

ขออนุโมทนาด้วยครับ
ผมก็เกือบไปแล้วแต่เผอิญจิตคลายไปก่อนครับ
แสงก็มาแต่ไม่ยักพุ่งออกไป ทำไงมันก็พุ่งไม่ออก
(อยากเรียนถามครูผู้ฝึกครับว่าเป็นเพราะเหตุใดจึงพุ่งไปตามแสงไม่ได้)

[*] posted on 14/12/10 at 18:36 [ QUOTE ]

อนุโมทนาครับ

[*] posted on 14/12/10 at 19:14 [ QUOTE ]

อนุโมทนากับทุกท่านด้วยครับ

[*] posted on 14/12/10 at 19:27 [ QUOTE ]

อนุโมทนาครับ

[*] posted on 15/12/10 at 02:35 [ QUOTE ]

Motanakrub

[*] posted on 15/12/10 at 16:45 [ QUOTE ]

อนุโมทนากับทุกท่านครับ สาธุ สาธุ สาธุ

[*] posted on 15/12/10 at 16:59 [ QUOTE ]

ทำให้มีความมั่นใจว่าองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆพระองค์
พระปัจเจกพุทธเจ้าทุก ๆ พระองค์ พระอริยสงฆ์ทุกๆพระองค์
ครูบาอาจารย์ทุกๆพระองค์ มีหลวงปู่ปาน วัดบางนมโค
และพระเดชพระคุณหลวงพ่อพระราชพรหมยาน(หลวงพ่อฤาษีลิงดำ) เทพพรหมทุกๆพระองค์ และผู้มีพระคุณทุกท่าน
มีท่านปู่ ท่านย่า ท่านแม่ ท่านท้าวมหาราชทั้งสี่ พระยายมราช
ท่านสงเคราะห์และมีเมตตากับพวกเรามาก อยากให้พวกเราทุกคนไปอยู่กับท่านจริงๆ
มีความสุขมากเหนือคำบรรยายไม่อยากกลับเลยครับ
หลังจากฝึกมาแล้วทำให้มีกำลังใจในการที่จะทำความดีต่อไปครับ
ขอบคุณสำหรับหัวข้อนี้ครับที่ทำให้มีโอกาศบอกความรู้สึกครับ

[*] posted on 15/12/10 at 21:13 [ QUOTE ]

ผมไม่มีโอกาศได้ไปเนื่องจากต้องไปทำงานที่ต่างจังหวัด
ซึ่งปกติผมจะไปทุกปีครับ..

......ขออนุโมทนาสาธุกับทุกท่านครับ....

[*] posted on 16/12/10 at 14:05 [ QUOTE ]

ขอ ร่วม อนุโมทนา สาธุ กับ ทุกๆท่านด้วย ที่ได้ ฝึกมโน เต็มกำลัง สาธุ ทุกๆประการ ค่ะ สาธุ สาธุ ( ส่วนตัวเอง ยังไม่ เคยฝึกแบบเต็ม กำลัง เลย เป็น ไหน หนอ ) อยากร่วมฝึก มั่งจัง ค่ะ

[*] posted on 16/12/10 at 15:30 [ QUOTE ]

ลองอธิษฐานจิตกับหลวงพ่อให้ได้ไปดูสิครับ ผมเองก้อไม่ได้คิดว่าจะได้ไปเหมือนกัน

[*] posted on 17/12/10 at 08:24 [ QUOTE ]

Quote:
Originally posted by APINYA-6
ขออนุโมทนาด้วยครับ
ผมก็เกือบไปแล้วแต่เผอิญจิตคลายไปก่อนครับ
แสงก็มาแต่ไม่ยักพุ่งออกไป ทำไงมันก็พุ่งไม่ออก
(อยากเรียนถามครูผู้ฝึกครับว่าเป็นเพราะเหตุใดจึงพุ่งไปตามแสงไม่ได้)

ตามที่ได้เคยฟังการแก้ปัญหานี้มาว่า ก่อนนั่งสมาธิท่านให้ตัดตายก่อน หมายถึงกำลังใจไม่ห่วงร่างกาย การที่ยังพุ่งออกไปไม่ได้ เป็นเพราะอารมณ์ยังตัดสินใจไม่เด็ดขาดนั่นเอง

อีกประการหนึ่ง ก่อนนั่งฝึกเต็มกำลัง ท่านให้กำหนดจิตก่อนว่า ถ้าเราไปได้ เราจะไปที่พระจุฬามณีก่อน

ส่วนที่จิตคลายไปก่อน เป็นเพราะสมาธิยังไม่ตั้งมั่น อยู่ที่บ้านควรจะหัดนั่งทรงอารมณ์วันละ ๑๐ นาที ภาวนา นะมะพะทะ อย่างเดียว จะไปได้หรือไม่ เราไม่ต้องสนใจ
การที่หัดทรงสมาธิแบบนี้ พอถึงเวลาเรามาฝึกที่วัด จะทำให้สมาธิทรงตัวอยู่ได้นาน ไม่คลายไปเสียก่อน.

พระอาจารย์ชัยวัฒน์ อชิโต
17-12-53

[*] posted on 17/12/10 at 15:16 [ QUOTE ]

ขอขอบพระคุณ ท่านพระชัยวัฒน์ อชิโต มากครับ
ผมจะนำคำแนะนำของท่านไปฝึกปฏิบัติต่อครับ

[*] posted on 19/12/10 at 12:02 [ QUOTE ]

กราบ นมัสการ ถาม พระอาจารย์ชัยวัฒน์ อชิโต ค่ะว่า ตอนฝึกมโนมยิทธิเต็มกำลัง ถ้า เราขอเห็นคนที่พึ่งตายไปแล้วเห็นว่า เค้ามีร่างกายใสเหมือนน้ำและนั่งคุกเข่าอยู่ตรงหน้าพระสงฆ์ (คนที่เราเห็นเคยฝึกเต็มกำลังและไปได้ตอนที่มีชีวิตอยู่) อย่างนี้เรียกว่าอยู่ที่ไหนคะ และเรียกว่าอะไร กราบขอบพระคุณค่ะ

[*] posted on 22/12/10 at 16:43 [ QUOTE ]

ขณะอยู่ในการฝึกเต็มกำลังนั้น ได้เห็นผู้ตายมีร่างกายเป็นทิพย์ แสดงว่าอยู่ในภพภูมิสุคติ ทางที่ดีควรกราบถามพระเพื่อความมั่นใจของตนเองด้วย

ขอเจริญพร

[*] posted on 24/12/10 at 09:06 [ QUOTE ]

สาธุขอโมทนาบุญกับทุกท่านครับ

[*] posted on 25/12/10 at 20:24 [ QUOTE ]

อนุโมทนากับทุกท่านค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ

[*] posted on 29/12/10 at 15:28 [ QUOTE ]

ขออนุโมทนากับทุกๆท่านด้วย สาธุ สาธุ

[*] posted on 19/1/11 at 16:00 [ QUOTE ]

กราบ นมัสการ ถาม พระอาจารย์ชัยวัฒน์ อชิโต ค่ะว่า ตอนฝึกมโนมยิทธิเต็มกำลังมีความรู้สึกว่าตัวเองโดนดึงออกไปทางหัวแล้วไปโดนคนข้างหลังแล้วตัวเองก็ล้มลงไปนอนแต่ใจก็รู้ว่าไปโดนคนข้างหลัง
อย่างนี้เรียกว่าได้เต็มกำลังหรือยังเจ้าค่ะ หรือจิตคลายออกก่อนกราบขอบพระคุณค่ะ

[*] posted on 20/1/11 at 09:18 [ QUOTE ]

จิตคลายออกก่อนนะ ถ้าได้เต็มกำลัง ออกไปจะเห็นชัดเจนสว่างไสวเหมือนกลางวัน ขอย้อนขั้นตอนการฝึก (ครึ่งกำลัง) สักเล็กน้อยเพื่อความเข้าใจในเรื่อง (เต็มกำลัง) ว่า

ขั้นที่ 1. ต้องฝึกผ่าน "ทิพจักขุญาณ" ก่อน หมายถึงแค่ความรู้สึกทางใจ (ยังไม่เรียกว่ามโนมยิทธิ)

ขั้นที่ 2. ถ้าจิตออกไปได้แล้ว จะอยู่ที่จุฬามุนีหรือที่ใด จึงจะเรียกว่าได้ "มโนมยิทธิ"

ตอบสั้นๆ หวังว่าคงเข้าใจนะ

ขอเจริญพร

[*] posted on 19/3/11 at 03:18 [ QUOTE ]

โมทนาด้วยครับ
ผมตั้งใจฝึกมโนมยิทธิให้ได้ครับ

ตั้งหัวข้อใหม่

Go To Top