Not logged in [Login - Register]
Go To Bottom
Printable Version | Subscribe | Add to Favourites ตั้งหัวข้อใหม่
[*] posted on 25/6/11 at 23:15 [ QUOTE ]

อยากสอบถามการจัดวางรูปหลวงพ่อและหลวงพ่อปานคับ

ผมพึ่งมาเจอและศรัทธาในคำสอนของหลวงพ่อคับผมจึงไม่ค่อยรู้ผมขอความรู้ด้วยนะคับ
ผมอยากจะทราบการจัดวางรูปหลวงพ่อและหลวงพ่อปานคับ ผมมีข้อข้องใจเวลาการจัดวางรูป ผมลองดูการจัดวางจากของวัดท่าซุงในงานต่างๆและสาขาต่างๆมาพอสมควรแล้วแต่ก็ยังไม่มีความกระจ่าง ผมสังเกตที่วัดจะวางรูปหลวงพ่อไว้ทางซ้ายมือ หลวงพ่อปานไว้ทางขวามือ (หันหน้าเข้านะคับ) แต่บางที่ก้หลวงพ่อปานไว้ซ้ายหลวงพ่อไว้ขวา บางคนบอกทางซ้ายมือใหญ่กว่าทางขวามืออย่างเช่นจุดเทียนให้จุดที่ซ้ายมือของเราก่อน ผมจึงมีข้อสงสัยขอความกระจ่างในการจัดว่างที่ถูกต้องด้วยคับ และถ้าผมจะเช่าสมเด็จองค์ปฐมมาบูชาการจัดว่างที่โต๊ะหมู่พระผมต้องวางไว้สูงกว่าพระพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน ที่เป็นประธานของโต๊ะหมู่ใช้ไหมคับ ขอบคุณคับ

[ PROFILE ] [ FIND ] [ U2U ]
[*] posted on 26/6/11 at 14:40 [ QUOTE ]

ที่จุดเทียนทางซ้ายมือของเราก่อนเพราะเป็นขวามือของพระพุทธรูปค่ะ ตามความคิดของดิฉันน่าจะจัดรูปหลวงพ่อปานไว้ทางขวา หลวงพ่อพระราชพรหมยานไว้ด้านซ้ายพระพุทธรูป และวางสมเด็จองค์ปฐมเป็นพระประธานค่ะ อย่างไรต้องให้ท่านผู้รู้ยืนยันอีกทีค่ะ

[*] posted on 27/6/11 at 14:54 [ QUOTE ]

ตามแบบจีน ซ้ายใหญ่กว่าขวาครับ ธรรมเนียมไทย หรือพุทธศาสนา จะขวาของพระพุทธรูป สังเกตุได้จาก อัครสาวก ของสมเด็จสัมมาสัมพุทธเจ้า ท่านความสำคัญด้านปัญญามาก (พระสารีบุตร) อยู่เบื้องขวา ด้านมีฤทธิ์ (พระโมคคัลลานะ) อยู่เบื้องซ้าย ลองพิจารณาดูน่ะครับ เป็นการสังเกตุของผม ยังไงถามผู้รู้อีกที แต่ถ้าตามแบบจีน ซ้ายใหญ่กว่าขวาเสมอ ในความเห็นผมหลวงพ่อปานอยู่ขวา หลวงพ่อพระราชพรหมยาน อยู่ซ้ายครับ ของพระพุทธรูปครับ

ตั้งหัวข้อใหม่

Go To Top