Not logged in [Login - Register]
Go To Bottom
Printable Version | Subscribe | Add to Favourites ตั้งหัวข้อใหม่
[*] posted on 13/12/11 at 09:28 [ QUOTE ]

ทำธุรกิจใช้เช่าบูชาพระ บาปหรือไม่ครับ?

เรียนทีมงานเว็บวัดท่าซุงที่เคารพครับ
ผมติดตามอ่านหนังสือหลวงพ่อตอบปัญหาธรรมมาหลายเล่ม แต่ยังหาเรื่องการทำธุรกิจใช้เช่าบูชาพระไม่เจอ
จึงอยากเรียนถามท่านว่าสมัยพระเดชพระคุณหลวงพ่อยังมีชีวิตอยู่ท่านได้เคยปรารภหรือตอบคำถามเรื่องนี้ไว้หรือไม่ครับ อยากถามว่าถ้าทำธุรกิจใช้เช่าบูชาพระ บาปหรือไม่ครับ?
(ปล.ไม่ได้มีเจตนาลบหลู่ท่านใดนะครับ ขอประทานโอกาสถามมาเพื่อยุติข้อสงสัย)

[ PROFILE ] [ FIND ] [ U2U ]
[*] posted on 13/12/11 at 10:09 [ QUOTE ]

การทำธุรกิจให้เช่าบูชาพระ ในปัจจุบันนี้ถือว่าเป็นอาชีพอย่างหนึ่ง แต่การทำธุรกิจเป็นไปด้วยความสุจริต คงไม่เป็นบาป (โดยเฉพาะถ้าไม่ใช้วิธีการโฆษณาชวนเชื่อ หรือสร้างกระแสเพื่อปั่นราคาให้สูง และไม่อ้างคำพูดบางคำจากพระอาจารย์ที่มีชื่อเสียง หรือประกาศอวดคุณวิเศษต่างๆ นานา หรือไม่ใช้วิธีการเหมาไปมากๆ เพื่อเก็งกำไร เป็นต้น)
สมัยที่พระเดชพระคุณหลวงพ่อยังมีชีวิตอยู่ ก็ยังมีลูกศิษย์ของท่านที่มีอาชีพนี้อยู่แถวท่าพระจันทร์ เขาก็ทำไปเรียบๆ แบบธรรมดา ไม่จำเป็นต้องไปปลุกปั่นให้เกิดกระแสนิยมเกินควร ไม่เห็นท่านตำหนิอะไรใครนี่ครับ

ทีมงานฯ

[*] posted on 13/12/11 at 10:47 [ QUOTE ]

ขอบพระคุณมากทีมงานฯครับที่กรุณาตอบข้อสงสัยครับ
ด้วยความเคารพครับ
จุทาทร

[*] posted on 13/12/11 at 19:26 [ QUOTE ]

เป็นพุทธานุสสติครับ สำคัญตอนที่เช่าพระเลียนแบบมาแล้วรู้ที่หลัง
กำลังใจตรงนี้สำคัญ จะทำให้ปรามาสได้ และเสียกำลังใจได้

ตั้งหัวข้อใหม่

Go To Top