Not logged in [Login - Register]
Go To Bottom
Printable Version | Subscribe | Add to Favourites ตั้งหัวข้อใหม่
[*] posted on 26/12/11 at 23:54 [ QUOTE ]

สอบถามเรื่องบวชพราหมณ์ ธุดงค์ ค่ะ (อัพเดทการเดินทางไปวัดท่าซุงด้วย)

ไม่ทราบว่าถ้าจะบวชพราหมณ์(ธุดงค์) เดือน ก.พ 2555 จะต้องไปสมัครวันที่ 1ม.ค 2555 ใช่ไหมค่ะ แล้วต้องอยู่ฝึกมโนมยิทธิกี่วันค่ะ ตอนสมัครนะค่ะ รบกวนท่านผู้รู้ ช่วยตอบด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

[ PROFILE ] [ FIND ] [ U2U ]
[*] posted on 28/12/11 at 16:10 [ QUOTE ]

สมัครวันที่ 1ม.ค 2555 เป็นเรื่องของผู้ที่จะบวชหมู่ครับ ส่วนบวชพราหมณ์ธุดงค์ ไปสมัครก่อนงานสัก 2-3 วัน ก็ได้ ถ้าไม่มีเวลาก็ไปวันงานนั้นเลย

การเดินทาง โดยรถยนต์ : จากกรุงเทพฯสามารถเดินทางไปจังหวัดอุทัยธานีได้หลายเส้นทาง ได้แก่..

1. จากถนนพหลโยธินผ่านจังหวัดสระบุรี อำเภอโคกสำโรง จังหวัดลพบุรี อำเภอตาคลี จังหวัดนครสวรรค์ และอำเภอมโนรมย์ จังหวัดชัยนาท ข้ามแม่น้ำเจ้าพระยาลงแพขนานยนต์ ที่อำเภอมโนรมย์ ผ่านวัดท่าซุง (วัดจันทาราม) รวมระยะทาง 300 กว่ากิโลเมตร..

2. จากทางหลวงหมายเลข 32 (สายเอเชีย) ผ่านอยุธยา อ่างทอง สิงห์บุรี แล้วเลี้ยวซ้ายตรงทางแยกท่าน้ำอ้อยบริเวณหลักกิโลเมตรที่ 206 เข้าทางหลวงหมายเลข 333 ข้ามสะพานแม่น้ำเจ้าพระยา ระยะทางประมาณ 16 กิโลเมตร ผ่านหน้าโรงพยาบาล แล้วเลี้ยวซ้ายผ่าน วัดอมฤติวารี อีกประมาณ 7 กิโลเมตร ถึงวัดทาซุง

3. จากทางหลวงหมายเลข 32 (สายเอเชีย) ผ่านอยุธยา ประมาณกิโลเมตรที่ 30 เลี้ยวซ้ายเข้าทางหลวงหมายเลข 334 และจากนั้นเข้าทางหลวงหมายเลข 309 ไปตามเส้นทาง ข้ามสะพานจังหวัดอ่างทอง แล้วมาตามถนนหมายเลข 311 ผ่านจังหวัดสิงห์บุรี ผ่านจังหวัดชัยนาทที่อำเภอสรรพยา จากนั้นเลี้ยวซ้ายเข้าทางหลวงหมายเลข 3183 เข้าจังหวัดอุทัยธานี รวมเป็นระยะทางประมาณ 283 กิโลเมตร..

รถตู้ มีรถตู้ประจำทาง จอดบริเวณใต้ทางด่วนอนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ เริ่มออกเดินทางเวลา 6.00-20.00 น.ทุกครึ่งชั่วโมง หรือเมื่อผู้โดยสารเพียงพอ ใช้เวลาเดินทางประมาณ 2 ชั่วโมงครึ่ง ค่าโดยสาร 180 บาท แล้วต่อด้วยสามล้อเครื่อง อีกประมาณ 70-80 บาทก็ถึงวัดท่าซุง

รถโดยสารประจำทาง : บริษัท ขนส่ง จำกัด มีบริการเดินรถระหว่าง กรุงเทพฯ-อุทัยธานีทุกวัน จากสถานีขนส่งหมอชิต 2 ใช้เวลาในการเดินทางประมาณ 4 ชั่วโมง ทั้งรถโดยสารธรรมดาและรถโดยสารปรับอากาศ ตั้งแต่เวลา 04.30-17.50 น. สอบถามราบละเอียดเพิ่มเติม โทร. 0 2936 2852-66 หรือ www.transport.co.th สถานีเดินรถอุทัยธานี โทร. 0 5651 1058, 0 5651 1914 , 0 5651 2859

นอกจากนี้จังหวัดอุทัยธานียังมีรถโดยสารไปยังจังหวัดนครสวรรค์ สุพรรณบุรี และนครปฐม

(การเดินทางไปวัดท่าซุง ...ช่วงนี้สะพานข้ามแม่น้ำเจ้าพระยาที่ชัยนาท - วัดปากคลองมะขามเฒ่า - วัดสิงห์ ชำรุดมากไม่ควรข้าม)

ทีมงานฯ

[*] posted on 31/12/11 at 10:08 [ QUOTE ]

ขอบคุณค่ะ

[*] posted on 2/1/12 at 01:11 [ QUOTE ]

รายละเอียด

ผมอยู่กรุงเทพ สนใจบวชธุดงควัตร ขอทราบรายละเอียดต่างๆ
เช่น ต้องเดินทางไปสมัครด้วยตนเองที่วัดหรือเปล่า ต้องเตรียมอะไรไปในวันสมัคร ฯลฯ
... ขอบคุณครับ

[*] posted on 2/1/12 at 06:40 [ QUOTE ]

ทีมงานฯ ได้รับทราบว่า เมื่อวานวันที่ 1 ม.ค.55 ทางวัดเปิดรับสมัครบวชพระ (หมู่) ธุดงค์ (บุคคลทั่วไป) แค่ 100 คน แค่เปิดเป็นวันแรกเท่านั้น ขณะนี้รับเกินจำนวนแล้ว คือ 120 คน ทางวัดจึงปิดรับสมัครไปแล้วครับ

(หากใครสมัครบวชพระไม่ทัน สามารถไปบวชพราหมณ์ได้ โดยไม่ต้องสมัครล่วงหน้าแต่อย่างใด)

ทีมงานฯ

ตั้งหัวข้อใหม่

Go To Top