Not logged in [Login - Register]
Go To Bottom
Printable Version | Subscribe | Add to Favourites ตั้งหัวข้อใหม่
[*] posted on 9/7/12 at 09:37 [ QUOTE ]

มโนมยิทธิแบบเต็มกำลัง

มโนมยิทธิแบบเต็มกำลังมีสอนเมื่อไหร่ครับ และที่บ้านสายลมมีสอนแบบเต็มกำลังป่าวครับ ขอท่านผู้รู้ได้โปรดแนะนำด้วย

[ PROFILE ] [ FIND ] [ U2U ]
[*] posted on 10/7/12 at 17:06 [ QUOTE ]

ที่สายลมไม่มีสอนครับ

จะมีการฝึกมโนมยิทธิเต็มกำลังอีกครั้งในงานบวชพระถือธุดงค์และบวชชีกรรมบท 10 ระหว่างวันที่ 6- 14 ธันวาคมนี้ครับ

[*] posted on 11/7/12 at 00:02 [ QUOTE ]

ขอบคุณครับ ปีหนึ่งมีครั้งเดียวหรือครับ

[*] posted on 11/7/12 at 09:21 [ QUOTE ]

ใช่ครับส่วนมากมีครั้งเดียว แต่บางครั้งก็มีในวันงานพุทธาภิเษก เสาร์ ๕ ครับ แล้วแต่กรณีๆ ไป

[*] posted on 14/7/12 at 20:56 [ QUOTE ]

ต้องเตรียมตัวยังไงมั่งครับ ต้องไปฝึกครบตามกำหนดวันหรือป่า หรือฝึกกี่วันก็ได้ ขออนุญาติแนะนำหน่อย

[*] posted on 1/11/12 at 12:52 [ QUOTE ]

อยู่กรุงเทพฯ หรือไม่ครับ

ถ้าสะดวกแวะไปเลือกดูไปหาหนังสือที่บ้านสายลม มาอ่านก่อน ให้พอมีความเข้าใจก็ได้ครับ

ไม่ยากครับ ช่วงที่จะถึงนี้ที่วัดมีจัดอยู่ ๒ วันหรือไม่ ไม่แน่ใจนะครับ สมัยผมไปมีจัด ๒ วันแต่เพียงปีละครั้ง ไปให้ได้นะครับ ผมโมทนากุศลอันดีด้วย

[*] posted on 1/11/12 at 19:01 [ QUOTE ]

ปกติฝึกเต็มกำลัง เท่าที่ทราบ จะมีปีละ 2 ครั้ง บ้างหรือ ครั้งเดียวบ้าง แต่ละครั้ง จะมีฝึก 2 วันติดกัน (ส่วนใหญ่จะตรงกับ เสาร์, อาทิตย์)

จะไปฝึก 1วัน หรือ ทั้ง 2 วันก็ได้ ตามสะดวก เพราะฝึกเต็มกำลัง จะไม่มีครูฝึกนำไป ให้ฟังหลวงพ่อสอนก่อนและก็ไปกันเลย

กำหนดการต้องรอทางวัดแจ้งให้ทราบอีกครั้ง รออ่านในเว็บนี้ก็ได้ค่ะ

tam dee, pai pra nippan

[*] posted on 1/11/12 at 22:19 [ QUOTE ]

หมายกำหนดการฝึกมโนมยิทธิเต็มกำลังออกมาแล้วคือวันที่ 8 และ 9 ธันวาคม 2555 ครับ

[*] posted on 2/11/12 at 10:28 [ QUOTE ]

ครึ่งกำลังยังไม่ได้ เต็มกำลังจะมีโอกาสได้ไหมคะ

[*] posted on 3/11/12 at 01:51 [ QUOTE ]

มีครับ บางท่านไม่เคยฝึกครึ่งกำลังมาก่อน แต่ไปที่วัดฝึกเต็มกำลังได้เลยก็มีครับ

[*] posted on 4/11/12 at 21:18 [ QUOTE ]

จะเรียนถามนิดหนึ่งครับผม อยากจะไปฝึกอย่างมากครับ

แต่อยากเรียนถามว่า ถ้าเราไม่ไปครบคือวันที่ 6 - 14 ธันวาคม ได้ไหมครับ

มันค่อนข้างจะนานทำให้ลางานนาน ๆ ไม่ค่อยได้ ถ้าเราจะไปถึงสักวันที่ 7 ตอนบ่าย ๆ เย็น ๆ

ขออนุญาติเข้าฝึกวันที่ 8 - 9 แล้วเช้าวันที่ 10 ขออนุญาติเดินทางกลับ แบบนี้จะได้ไหมครับ

[*] posted on 4/11/12 at 22:48 [ QUOTE ]

ไปวันที่ฝึกได้เลยค่ะ ที่ศาลา 12 ไร่ ประตูจะปิด 11:45 น. ค่ะ จะอยู่กี่วันก็ได้ค่ะ แต่การไปอยู่ที่วัดจะดีตรงที่ร่างกายไม่เครียดจากการเดินทาง แล้วที่วัดก็มีการปฏิบัติธรรมด้วย ตี 5 ก็ปฏิบัติพระกรรมฐานร่วมกันที่ลานธรรม แล้วก็ใส่บาตรพระวัดท่าซุงและพระธุดงค์ ทุกปีก็ไม่ต่ำกว่า 300 รูป ไม่ต้องเตรียมอะไรไค่ะ มีพร้อมเอาเงินไปอย่างเดียว แล้วถ้าอยู่ก็มีทำวัตรเช้า วัตรเย็น กลางวันวันอื่นๆ ก็ฝึกมโนมยิทธิครึ่งกำลังแทนเต็มกำลัง อัญเชิญธรรมะจากหลวงพ่อเปิด กันหลายเวลาค่ะ

ว่างๆก็ไปทำบุญเองตามสถานที่ต่างๆในวัดได้ค่ะ อย่าลืมของใช้ส่วนตัวไปนะคะ ที่วัดมีเสื่อ กับหมอน ปลอกหมอนค่ะ สบู่มีในบางสถานที่เท่านั้น เอาอาสนะรองนั่งไปด้วยนะคะ ที่ลานธรรมจะนั่งบนพื้นที่โล่ง มักจะหนาวด้วยล่ะค่ะ ถ้าขาดเหลืออะไรก็มีของขายที่ร้านของวัดค่ะ ไม่ต้องห่วง แต่ร้านปิด 6 โมงเย็น และถ้าไม่เอารถไปก็เข้าเมืองไม่ได้เพราะรถหมดเร็วมาก แต่ถ้าเอารถไปประตูวัดก็ปิด น่าจะสัก 2 ทุ่มนะคะ อันนี้ไม่แน่ใจค่ะ โมทนาบุญด้วยนะคะ

[ PROFILE ] [ E-MAIL ] [ FIND ] [ U2U ] naiyanet's Aim [ MSN ]
[*] posted on 6/11/12 at 14:30 [ QUOTE ]

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

แล้วจะรบกวนถามว่า ตอนนี้ยังมีการเป่ายันต์เกราะเพชรอยู่ไหมครับ ถ้ามีพอมีกำหนดการไหมครับ ว่าเมื่อไร

ขอบคุณครับ

[*] posted on 7/11/12 at 09:37 [ QUOTE ]

เรื่องยันต์เกราะเพชร ท่านกำหนดเฉพาะเสาร์ ๕

เมื่อไรมี ก็ดอกไม้ธูปเทียนของตามที่ท่านบอก แล้วก็กำหนดใจรับครับ

อยู่ที่ไหนในจักรวาลก็รับได้ครับถ้ามั่นใจ ถ้าไม่มั่นใจเชื่อใจแล้วอยู่ในพิธีก็คงไม่มีผลครับ สมัยหนึ่งไปงานพุทธาภิเษกที่ตรงกับเสาร์ ๕ หลาย ๆ ท่านในพิธีก็บอกว่าให้กำหนดใจรับยันต์เกราะเพชร ถึงแม้จะไม่มีใครประกาศเป็นทางการ แต่เป็นอันว่ารู้กันว่า พระท่านสงเคราะห์

เสาร์ ๕ ที่ผ่านมา คนอีกทางซีกโลกหนึ่งก็รับกันได้เป็นปรกติ มีอาการปรากฎหมดทุกคนที่ทำตามทั้ง ๆ ที่เขาไม่รู้รายละเอียดเกี่ยวกับยันต์เกราะเพชรเลย ได้แต่เตรียมของให้แล้วสั่งให้ภาวนากำหนดภาพยันต์ตามแบบที่เอาให้ดู หรือให้นึกถึงภาพพระ และบอกเขาว่าที่เมืองไทยมีพิธีฯ หลังจากนั้นต่างคนต่างมีอาการผลของการรับยันต์ต่างกันไป เท่ากับยืนยันว่า คุณพระรัตนตรัย พ่อแม่ครูอาจารย์หาประมาณมิได้

ที่สำคัญคือการปฏิบัติรักษา ถ้าคิดจะรับก็ควรตั้งใจรักษา ถือเป็นมงคล รับแล้วไม่ตั้งใจรักษานี่คือปรามาสพระคุณท่าน สวัสดีครับ

[*] posted on 7/11/12 at 09:51 [ QUOTE ]

ต่ออีกนิด ปีหน้ามี เสาร์ ๕ วันที่ ๑๖ มีนาคม ๒๕๕๖ นะครับ เตรียมตัวนะครับโชคดี..

[*] posted on 8/11/12 at 13:56 [ QUOTE ]

ขอบคุณมาก ๆ ครับสำหรับข้อมูลครับ

ปีหน้าต้องเตรียมตัวให้ดีละ

[*] posted on 17/11/12 at 01:15 [ QUOTE ]

ผมจะขี่มอไซร์จากกรุงเทพไป แล้วค้าง2วัน จอดที่วัดได้ป่าวครับ

[*] posted on 17/11/12 at 10:59 [ QUOTE ]

มีที่จอดเยอะแยะครับ

[*] posted on 26/11/12 at 15:23 [ QUOTE ]

รบกวนสอบถามดังนี้ครับ

1.กำหนดการมโนมยิทธิ เต็มกำลัง วันที่ 8-9 ธันวาคมนี้ เริ่มตั้งแต่กี่โมงถึงกี่โมงครับ

2.ถ้าไปวันที่ 9 ธันวาคมเลยได้ไหมครับ หรือ ไปเย็นวันที่ 8 ธันวาคมค้างที่วัดแล้ว
แล้วกลับเย็นวันที่ 9 ธันวาคมได้ไหมครับ

3.ต้องเตรียมอะไรไปมั่งครับวันนั้น ต้องติดต่อที่พักที่วัดก่อนหรือไม่ครับ

-ขอบคุณครับ
กีรติ

[*] posted on 26/11/12 at 16:18 [ QUOTE ]

ฝึกมโนมยิทธิเต็มกำลัง ในวันที่ 8-9 ธ.ค.55 (สำหรับผู้ที่ไม่ได้เข้าร่วมธุดงค์)

1.เมื่อมาถึงวัดติดต่อที่พักได้ ที่ศาลานวราช (ตรงหน้าโบสถ์) เพื่อหาที่พักค้างคืน
(แต่ถ้ามีที่พักก็ขอให้มาในเวลาฝึกได้เลย ไม่ต้องลงทะเบียนหรือจองอะไร)
2.การแต่งกาย ไม่ได้เน้นที่ชุดขาว แต่ขอให้เป็นชุดที่ใส่สบายๆ และสุภาพ
3.ในวันฝึก ขอให้มารับ ถาดบูชาครูดอกไม้ 3 สี ที่สถานที่ฝึกเต็มกำลัง(ศาลา 12 ไร่)
4.ขอให้มาก่อนเวลาที่จะฝึกก่อนสัก 1 ชั่วโมง เพราะมีคนมาฝึกมากและจองที่ไว้
5.ถ้ามาฝึกวันเดียว ก็สามารถมา ในเวลาฝึกได้เลย

วันเสาร์ที่ ๘ ธันวาคม ๒๕๕๕ (ฝึกมโนมยิทธิเต็มกำลัง วันแรก)

๑๑.๕๐ น. ท่านเจ้าคุณพระภาวนากิจวิมลทำพิธีบวงสรวงที่ ศาลา ๑๒ ไร่
๑๒.๐๐ น. ฝึกมโนมยิทธิ แบบเต็มกำลังที่ ศาลา ๑๒ ไร่
๑๔.๐๐ น. ท่านเจ้าคุณพระภาวนากิจวิมลและพระสงฆ์ ๓ รูป ลงรับสังฆทานที่ ถึงเวลา ๑๕.๐๐ น.
๑๗.๓๐ น. ทำวัตรเย็น และเจริญกรรมฐานร่วมกันที่ ศาลา ๑๒ ไร่
๑๙.๓๐ น. สนทนาธรรม
๒๑.๐๐ น.เข้านอน มีเสียงธรรมตามสาย

วันอาทิตย์ที่ ๙ ธันวาคม ๒๕๕๕(ฝึกมโนมยิทธิเต็มกำลัง วันสุดท้าย)

๐๔.๐๐ น. เสียงธรรมตามสาย ตื่นนอน
๐๔.๔๕ น. เจริญกรรมฐานร่วมกัน ณ ลานธรรม
๐๖.๐๐ น. ร่วมตักบาตรพระภิกษุสามเณร(บริเวณ ลานจอดรถ ๒๕ ไร่)
๐๗.๐๐ น. สวดมนต์ทำวัตรเช้าที่ศาลา ๑๒ ไร่
๐๘.๓๐ น. ทำกิจกรรมร่วมกัน เช่นทำความสะอาดศาลา ๑๒ ไร่ เป็นต้น
๑๒.๐๐ น. ฝึกมโนมยิทธิ แบบเต็มกำลังที่ ศาลา ๑๒ ไร่ (ขอให้ไปก่อนเวลา ๓๐ นาที)
๑๔.๐๐ น. ท่านเจ้าคุณพระภาวนากิจวิมลและพระสงฆ์ ๓ รูป ลงรับสังฆทานที่ ศาลา ๑๒ ไร่ ถึงเวลา ๑๕.๐๐ น.

ทีมงาน

ตั้งหัวข้อใหม่

Go To Top