Not logged in [Login - Register]
Go To Bottom
Printable Version | Subscribe | Add to Favourites ตั้งหัวข้อใหม่
[*] posted on 14/12/16 at 14:47 [ QUOTE ]

ถือศีล8 ที่บ้าน

ถือศีล8 ที่บ้าน กินนม / ไมโลโอวันติล / กาแฟ หรือนมเปรียว ///อันไหนกินได้อันไหนกินไม่ได้ครับ

[ PROFILE ] [ FIND ] [ U2U ]
[*] posted on 14/12/16 at 14:48 [ QUOTE ]

เพิ่มเติมครับ และดูข่าว ดูสารคดี ได้ไหมครับ สารดคีสัตว์ ประมาณนี้ครับ

[*] posted on 15/12/16 at 10:41 [ QUOTE ]

ขอตอบดังนี้

1. ถือศีล 8 ตามที่ระบุไว้ กินได้หมดครับ
2. ดูข่าว สารคดีต่างๆ ที่ไม่ใช่บันเทิง ดูได้ครับ

[*] posted on 17/12/16 at 01:18 [ QUOTE ]

ขอบคุณครับ ผมไปอ่านในเว็ปต่างๆ เห็นเขาบอกว่า นม หรืออะไรที่มีส่วนผสมของนม กินไม่ได้เลย ผมเลยสับสน ว่าตกลงแล้ว ยังไง พอให้คำตอบเรื่องนี้ได้ไหมครับ

[*] posted on 17/12/16 at 10:09 [ QUOTE ]

ผมหาข้อมูลจากการตอบปัญหาธรรมะของพระเดชพระคุณหลวงพ่อ มาให้นะครับ

จากหนังสือตอบปัญหา เล่มที่ 10 หน้า 52 ครับ

[*] posted on 17/12/16 at 21:29 [ QUOTE ]

ขอบคุณมากๆเลยนะครับ ที่ให้ความกระจ่าง กับผม ในการถือศีล8

[*] posted on 19/12/16 at 09:16 [ QUOTE ]

นมไมโล โอวัลติน แลคตาซอย น้ำนมถั่วเหลือง เมื่องานธุดงค์ ท่านเจ้าอาวาสบอกกินได้ค่ะ (ท่านยังพูดติดตลกว่า กินมาเยอะแล้วด้วย) แต่พิจารณาการกินว่า ปะทังความหิว หรือกินเพราะอยากไปด้วยนะคะ เพราะไม่กินยามวิกาล น่าจะไม่ได้ให้กินด้วยความอยาก แต่กินเพราะแก้หิว แก้เสียดท้อง อะไรมากกว่า

ส่วนสารคดี จริงๆ อะไรก็ดูได้หมด หนังสือพิมพ์ วิทยุ หากดูเป็นธรรม ดูเพื่อดำรงความรู้ในการปฏิบัติธรรม (เคยอ่านเจอ หนังสือหลวงพ่อท่านยังพูดว่าท่านฟังวิทยุ แต่ว่าท่านก็พิจารณาเหตุไปด้วย) แต่หากดูให้ความเพลิดเพลิน ต่อให้สารคดีสัตว์ ตอบสนองความอยากดู มันก็เท่ากับดูเพื่อความเพลิดเพลินไม่ต่างจากละคร หรือเพลง

ลองพิจารณาดูนะคะ

[*] posted on 21/12/16 at 19:34 [ QUOTE ]

ขอบคุณมากครับ

ตั้งหัวข้อใหม่

Go To Top