Not logged in [Login - Register]
Go To Bottom
Printable Version | Subscribe | Add to Favourites ตั้งหัวข้อใหม่
[*] posted on 13/4/13 at 14:17 [ QUOTE ]

คนไปบูชาพระเครื่อง มาขายเพื่อทำกำไร เป็นบาปไหมครับ?

ผมอยากทราบว่าการที่
1.คนไปบูชาพระเครื่อง มาขายเพื่อทำกำไร เป็นบาปไหมครับ?
2.บูชาพระเครื่องมาขายทำกำไร แล้วนำเงินส่วนหนึ่งจากกำไรไปทำบุญ แบบนี้บาปไหมครับ?

พอดีมีเพื่อนมาถามผมว่าจะ ทำธุรกิจนำพระเครื่องไปขาย จะมาให้ผมช่วย
แต่ผมไม่แน่ใจเรื่องบุญบาป จึงอยากขอคำแนะนำปรึกษาครับ

ขอบพระคุณอย่างสูงครับ

[ PROFILE ] [ FIND ] [ U2U ]
[*] posted on 15/4/13 at 16:31 [ QUOTE ]

ตามความเห็นคิดว่าไม่น่าจะบาป เพราะสมัยนี้ทำเป็นอาชีพไปแล้ว ถ้าจะบาปก็คือไปหลอกลวงเขา ตัวอย่างเช่น พระใหม่บอกว่าพระรุ่นเก่า เป็นต้น

ส่วนราคาแล้วแต่ตกลงกันเอง แต่ถ้ามีเจตนาจะปั่นราคาให้สูง หรือเอาคำพูดจากพระมาเติมแต่ง เพื่อให้คนเกิดความศรัทธา อันนี้เข้าข่ายโลภะ เป็นกิเลสแห่งความเศร้าหมอง ส่วนกำไรแบ่งไปทำบุญก็ได้บุญ ถ้าจำหน่ายด้วยความสุจริตนะ

แต่เวลานี้บางแห่งก็ทำด้วยความสุจริต ภายหลังผู้คนนิยมมากก็เริ่มแอบแฝงปั่นราคาให้สูง ซึ่งทั้งนี้แล้วแต่ผู้บูชา ควรใช้สติปัญญาพิจารณาเอาเอง อย่าเอาความเชื่อมาช่วยสนับสนุนบุคคลพวกนี้ก็แล้วกัน

[ PROFILE ] [ FIND ] [ U2U ]
ตั้งหัวข้อใหม่

Go To Top